சமையல், Uncategorized

கேழ்வரகு களி செய்யலாம் எளிதாக!

கேழ்வரகு களி பாரம்பரியானதொரு உணவு. இன்னமும் உழைக்கும் கிராம மக்களுக்கு சத்து தரும் உணவாகவும் எளிமையான உணவாகவும் இருக்கிறது. தற்போது பாரம்பரிய உணவுகளின் மீது நகர்புற மக்களுக்கு ஆர்வம் வந்திருக்கிறது. கேழ்வரகு, கம்பு, சோளம் போன்ற தினை வகைகளை விரும்பி உண்கின்றனர். இந்த தினைகளில் எளிதாக அனைவராலும் செய்ய முடியும் உணவுகளை தயாரிக்கிறார்கள். புதிய தலைமுறைக்கு களி செய்வது சற்றே கடினமான செய்முறையாகத் தெரியலாம். மிகவும் எளிதாக களி தயாரிக்கலாம். நான்கைந்து முறை செய்த பிறகு களி செய்வதில் கைத் தேர்ந்தவராகலாம்!

செய்வது எப்படி என பார்ப்போம். இரண்டு கோப்பை தண்ணீரை எடுத்து சாதம் வடிக்கும் பாத்திரத்தில் ஊற்றி கொதிக்க வையுங்கள். தண்ணீர் கொதித்ததும் ஒரு கோப்பை கேழ்வரகு மாவை அதில் சேருங்கள். கேழ்வரகு மாவை குவித்து வைப்பது போல சேர்க்க வேண்டும்.

மாவு சேர்த்ததும் அடுப்பை மிதமான தீயில் வைத்து கொதிக்க விடுங்கள். 15 நிமிடங்கள் நன்றாக மாவு வெந்ததும், கேழ்வரகு கிண்டியை வைத்து கிளற வேண்டும். கிண்டி இல்லாதவர்கள் மத்தின் அடிப்பகுதியை வைத்து கிளறலாம். தண்ணீர் வற்றி கெட்டியான களி பதம் வரும் வரை அடுப்பில் வைத்து கிளற வேண்டும். தீயை தேவைக்கேற்ப குறைத்துக் கொள்ள வேண்டும்.

களி பதம் வந்ததும் அடுப்பிலிருந்து இறக்கி, மாவு கட்டிகள் வராதபடி மீண்டும் கிண்ட வேண்டும். ஒரு தட்டை எடுத்து அதை நல்ல நீரால் துடைத்து, அதில் கிண்டி வைத்திருக்கும் களியை கரண்டியால் அள்ளி வைத்து உருண்டையாக பிடியுங்கள். அவ்வளவுதான் களி செய்முறை!

களியுடன் கடலை சட்னி, இறைச்சி குழம்பு சேர்த்து சுவைக்கலாம்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.