காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, சமையல், சைவ சமையல்

சுவையுடன் புடலங்காய் பொரியல் செய்வது எப்படி?

காய்கறிகளின் வரலாறு –  16

DSCN1711

புடலங்காய்
புடலங்காய் பன்னெடும் காலமாக இந்தியாவில் உணவுக்காகப் பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது. தெற்காசிய பகுதியே இதன் பூர்வீகம். பாம்பு போன்ற வளைந்து நெளிந்த காய்களுக்காக இதை பாம்பு காய்(snake guard) என்று பொருள்படி உலக மொழிகளில் பலவற்றில் அழைக்கப்படுகிறது. புடலை என்பதற்கும் பாம்பு என்றே பொருள். இந்தியா முழுவதிலும் பல்வேறு வகையான சமையல்களில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. நீளமான புடலங்காய் தற்போது வழக்கொழிந்து வருகிறது. ஒரு அடி நீளத்தில் உருளை வடிவத்தில் இருக்கும் காய்களே வியாபார ரீதியாக வளர்க்கப்பட்டு, விற்பனைக்கு வருகின்றன. நாட்டு வகையைச் சேர்ந்த பாம்பு போன்று நீண்டிருக்கும் புடலங்காயே சுவை மிக்கது.

புடலங்காயைத் தேர்ந்தெடுப்பது எப்படி?
விதை முற்றிய புடலங்காயில் சதைப்பகுதி குறைவாக இருக்கும். சமைப்பதற்கு ஏற்றது நன்கு வளர்ந்த புடலங்காய். நன்றாக வளர்ந்த புடலங்காயின் தோலில் சாம்பலை பூசியதைப் போன்ற மொசமொசப்பான தன்மையிருக்கும். தோல் சுருங்காத, முனைகள் உடைந்துபோகாத காயைத் தேர்ந்தெடுத்து சமைக்கப் பயன்படுத்தலாம்.

புடங்காயில் உள்ள சத்துக்கள்
100கிராம் சமைக்கப்படாத புடங்காயில் நீர்ச்சத்து 95கிராம் உள்ளது. கார்போஹைட்ரேட் 3 கி,நார்ச்சத்து 1கி என்ற அளவிலும் உள்ளன. இவற்றைத் தவிர,வைட்டமின் ஏ, வைட்டமின் சி போன்ற உயிர்ச்சத்துக்களும் கால்சியம், இரும்பு, பாஸ்பரஸ் போன்ற தனிம சத்துக்களும் அடங்கியுள்ளன. நீர்ச்சத்து அதிகம் உள்ளதால், உணவுக்கட்டுப்பாட்டை கடைப்பிடிக்க விரும்புகிறவர்களுக்கு ஊட்டச்சத்து நிபுணர்கள் பரிந்துரைக்கிறார்கள்.

புடலங்காயில் ஒரு சுவைமிக்க ரெசிபி…

புடலங்காய் பொரியல்
தேவையானவை:
புடலங்காய் – கால் கிலோ
மிளகாய் தூள் – முக்கால் தேக்கரண்டி
உப்பு – தேவையான அளவு
எண்ணெய் – 5 மேஜைக்கரண்டி
கடுகு, உளுத்தம்பருப்பு – தேவைக்கேற்ப
கடலைமாவு – ஒரு கைப்பிடி.
செய்முறை:
புடலங்காயைக் கழுவி, மெல்லிதாக நீள நீளமாக அரியவும்.வாணலியில் தாளித்து போட்டு புடலங்காயைச் சேர்த்து வதக்கவும். அடுப்பைக் குறைத்து வைத்து, வாணலியை மூடி வைக்கவும். காய் வெந்து வதங்கியதும், உப்பு, மிளகாய்தூள் சேர்த்து முறுகலாக வதக்கி, கடலைமாவைத் தூவி இறக்கவும்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.