காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, குழந்தைகளுக்கான உணவு, சமையல், சைவ சமையல்

சர்ச்சையைக் கிளப்பும் தேங்காயின் பூர்வீகம்!

காய்கறிகளின் வரலாறு –  11

DSCN0318

தேங்காய்

பனை மரக் குடும்பத்தைச் சேர்ந்தது தென்னை. நாடுபிடிக்கச்சென்ற போர்த்துகீசியர்களே இதனை மேற்குலகுக்கு அறிமுகப்படுத்தினர். ஆங்கிலத்தில் கோகனட் என்ற சொல்லின் வேர் கோகோ என்ற போர்த்துகீசிய மொழியிலிருந்து தோன்றிதே. தலை அல்லது மண்டை ஓடு என்பது இதன் பொருள். தென்னையின் பூர்வீகம் எது என்பதில் இன்னும் தெளிவான ஆய்வு முடிவுகளை சொல்ல முடியவில்லை. லத்தீன் அமெரிக்கா இதன் பூர்வீகமாக இருக்கலாம் என்றாலும் இந்தோ பசிபிக் பகுதி மற்றும் தெற்காசிய பகுதிகளே இதன் பூர்விகமாக இருப்பதற்கான வாய்ப்புகள் அதிகம் உள்ளது என்கிறார்கள் ஆய்வாளர்கள். தற்போது 80 நாடுகளில் தென்னை வளர்க்கப்படுகிறது. இளம் தேங்காய் நீருக்காகவும் சற்றே வளர்ந்த தேங்காய் உண்பதற்காகவும் பழுத்த தேங்காய் எண்ணெய் எடுக்கவும் பயன்படுகிறது. உலகிலேயே தேங்காய் உற்பத்தியில் பிலிப்பைன்ஸ் முதலிடத்தில் உள்ளது. இரண்டாவது இடத்தில் இந்தோனேஷியாவும் மூன்றாவது இடத்தில் இந்தியாவும் உள்ளன. உடனடி சத்து கொடுப்பதால் தேங்காய் முக்கிய ஊட்டச்சத்து உணவாகப் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது.

தேங்காயைத் தேர்ந்தெடுப்பது எப்படி?
தேங்காயை அப்படியே சாப்பிடலாம் என்றாலும் சமையலில் ஒரு கூட்டுப்பொருளாகவே அதிகம் பயன்படுத்தப்படுகிறது. வளர்ந்த தேங்காயை அசைத்துப் பார்த்து உள்ளே இருக்கும் நீர் அசையும் ஓசை கேட்டால் அது சமைக்க உகந்த காய். இளம் காயில் நீர் அதிகமாக இருக்கும் சதைப்பற்று குழைவாக இருக்கும். இதைப் பொதுவான சமையலுக்குப் பயன்படுத்துவதில்லை. நீரோடு அப்படியே உண்டு விடுவர். முற்றிய தேங்காயில் நீர் வற்றியிருக்கும், எண்ணெய் கொப்பரையாக மாறியிருக்கும்.

DSCN0320

தேங்காயில் உள்ள சத்துக்கள்
தேங்காய் சமையலில் சிறிதளவே பயன்படுத்துவதற்கு அதில் அதிகளவில் இருக்கும் கொழுப்பே காரணம். 100கிராம் தேங்காயில் கொழுப்பு 33.49கி உள்ளது. மேலும் கார்போஹைட்ரேட் 24.23 கி,நார்ச்சத்து 9கி, புரதம் 3.33கி அளவில் அத்தியாவசிய சத்துக்கள் உள்ளன. அதோடு வைட்டமின் சி, வைட்டமின் பி காம்பளக்ஸ் போன்ற உயிர்ச்சத்துக்கள் குறைந்த அளவில் உள்ளன. இவற்றைத் தவிர, கால்சியம், இரும்பு(19%), பொட்டாசியம் (16%),பாஸ்பரஸ், ஜின்க்(12%),மக்னீசியம் போன்ற தனிம சத்துக்களும் அடங்கியுள்ளன.

தேங்காயில் ஒரு ரெசிபி

DSCN0359

இளந்தேங்காய் குழம்பு

தேவையானவை:
இளம் தேங்காய் – ஒரு மூடி
சின்ன வெங்காயம் – ஒரு கிண்ணம்
நன்கு பழுத்த தக்காளி – 4
புளி – எலுமிச்சை அளவு
மிளகாய் தூள் – இரண்டரை தேக்கரண்டி
தனியா தூள் – ஒன்றரை தேக்கரண்டி
மஞ்சள் தூள் – கால் தேக்கரண்டி
உப்பு – தேவையான அளவு
தாளிக்க:
கடுகு – அரை தேக்கரண்டி
வெந்தயம் – அரை தேக்கரண்டி
சீரகம் – அரை தேக்கரண்டி
எண்ணெய் – கால் கிண்ணம்.

செய்முறை:
வெங்காயத்தைத் தோலுரித்து, இரண்டாக நறுக்குங்கள். தேங்காயைக் கீறி, பல்லுப் பல்லாக நறுக்கிக் கொள்ளுங்கள். புளியை 2 கிண்ண தண்ணீரில் கரைத்துக்கொள்ளுங்கள். எண்ணெயைக் காயவைத்து, தாளிக்கும் பொருட்களைச் சேர்த்து பொன்னிறமானதும் வெங்காயத்தைப் போட்டு, நன்கு வதக்கவும். அதில் நறுக்கிய தக்காளியையும் போட்டு, சிறிது உப்பு சேர்த்து தக்காளி கரையும் வரை வதக்குங்கள். அத்துடன் புளித்தண்ணீரை ஊற்றுங்கள். அதில் மிளகாய்தூள், தனியாதூள், நறுக்கிய தேங்காய், தேவையான  உப்பு சேர்த்து பச்சை வாசனை போகக் கொதித்து, கெட்டியான பிறகு இறக்குங்கள்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.