காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, சமையல்

தொன்மையான காய் இது!

காய்கறிகளின் வரலாறு –  9

DSCN0313

மாங்காய்

தெற்காசியாவை பூர்வீகமாகக் கொண்ட மா, இந்த காலநிலையை ஒத்த எல்லா நாடுகளிலும் இன்று பயிடப்படுகிறது. உலகத்தின் மொத்த மாங்கனி உற்பத்தியில் பாதியளவு இந்தியாவில் உற்பத்தியாகிறது. இந்தப் பெருமையைப் பெற்றுத்தருகின்றன தமிழகத்தில் உள்ள சேலம், தருமபுரி, கிருஷ்ணகிரி மாவட்டங்கள். 400, 500 ஆண்டு வயதானாலும்கூட மாமரங்கள் காய்த்துக்கொண்டிருப்பதை உயிரியலாளர்கள் பதிவு செய்திருக்கிறார்கள்.
முக்கனிகளுள் ஒன்றாக பழந்தமிழ் இலக்கியங்களில் பாடப்பட்ட மாங்கனியின் காயை புளிப்புச் சுவைக்காக உண்ணுகிறோம். மாங்காயை ஊறுகாயாக்கி உண்ணும் பழக்கம் இரண்டாயிரம் ஆண்டுகளுக்கு முன்பிருந்தே இருந்து வந்திருக்கிறது. அதற்கொரு ஆதாரமாக பெரும்பாணாற்றுப்படையில் 308வது பாடலைச் சொல்லலாம். பிஞ்சு, அதற்கடுத்த இளம்காய், நன்றாக சதைப்பற்றாக வளர்ந்த காய், பழுப்பதற்கு முந்தைய நிலையில் உள்ள காய் என அனைத்தும் உணவில் ருசி கூட்டக்கூடியவை. சிலசமயம் சமைத்தும் பல சமயங்களில் ஊறுகாயாக காயைப் பதப்படுத்தியும் உண்கிறோம்.

சமைப்பதற்குரிய மாங்காய் எது?
மாங்காயின் பிஞ்சு முதல் கனி வரை அனைத்து உண்ணப்படுகின்றன. ஊறுகாய் வகைகளுக்கு பழங்கள் தவிர பிஞ்சு, இளம், முற்றிய காய்கள் சிறந்தவை. சமையலுக்கு முற்றிய காய்கய் சிறந்தவை. தோல் பச்சை நிறத்தில் அடிபடாமல், கருப்பு தழும்புகள் எதுவும் இல்லாமல் இருக்க வேண்டும்.பொதுவாக கிளிமூக்கு மாங்காய் என்ற வகையே சமையலில் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

மாங்காயில் என்னென்ன சத்துக்கள் உள்ளன?
மாங்காயில் கார்போஹைட்ரேட், புரதம், நார்ச்சத்து, கொழுப்பு போன்ற அத்தியாவசிய சத்துக்களும் வைட்டமின் சி(60%), வைட்டமின் ஏ(21%), மற்றம் வைட்டமின் ஏ, வைட்டமின் பி காம்பளக்ஸ் போன்ற உயிர்ச்சத்துக்களும் கால்சியம்,இரும்பு, மக்னீசியம், சோடியம் போன்ற தனிம சத்துக்களும் சிறிதளவில் உள்ளன.

மாங்காயில் ஒரு ரெசிபி இதோ…

DSCN0009

மாங்காய் இனிப்பு பச்சடி
தேவையானவை:
மாங்காய் – 1
சர்க்கரை – கால் கப்
வெல்லம் பொடித்தது – அரை கப்
சுக்குத்தூள் – சிட்டிகை
உப்பு – தேவைக்கு
தாளிக்க:
கடுகு – அரை டீஸ்பூன்
காய்ந்த மிளகாய் – 2
எண்ணெய் – தேவையான அளவு

செய்முறை:
மாங்காயை தோல்சீவி துருவிக் கொள்ளுங்கள். துருவிய மாங்காயுடன் ஒரு கப் தண்ணீர் சேர்த்து, நன்கு வேகவிடுங்கள். கால் கப் தண்ணீரை வெல்லத்துடன் சேர்த்து கொதிக்கவிட்டு, கரைந்ததும் வடிகட்டுங்கள். மாங்காய் வெந்ததும், அதனுடன் வெல்லத் தண்ணீர், சர்க்கரை, சுக்குத்தூள் சேர்த்து, தீயைக் குறைத்து நன்கு கிளறுங்கள். எண்ணெயைக் காயவைத்து, கடுகு, காய்ந்த மிளகாய் தாளித்து பச்சடியில் சேருங்கள்.

Advertisements

“தொன்மையான காய் இது!” இல் 2 கருத்துகள் உள்ளன

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.