காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, குழந்தைகளுக்கான உணவு, சமையல், செய்து பாருங்கள், சைவ சமையல்

பீட்ரூட்டின் வரலாறு ரெசிபியுடன்

காய்கறிகளின் வரலாறு –  2DSCN1725

பீட்ரூட்டின் வரலாறு

பீட் என்னும் செடியின் முதன்மையான வளர்ந்த வேர்ப்பகுதியே பீட்ரூட்டாக நாம் பயன்படுத்துகிறோம். கரும்புக்கு அடுத்தபடியாக இனிப்புக்காக பயன்படுத்தும் சர்க்கரையின் மூலமாக பீட்ரூட் இருக்கிறது. பீட்ரூட்டின் இலைகளையே ஆதிகாலத்தில் சமையலுக்கு பயன்படுத்தியதாகத் தெரிகிறது. பீட் செடியின் வேர்ப்பகுதியை உணவுக்காக பயன்படுத்த ஆரம்பித்தவர்கள் ரோமானியர்கள். ரோமானிய நாடோடிகள் மூலமாக வட ஐரோப்பாவில் பீட்ரூட்டை உணவுக்காக பயிரிடுவது பரவியது. 19ம் நூற்றாண்டில் பீட்ரூட்டிலிருந்து சர்க்கரையைப் பிரித்தெடுக்கும் தொழிற்நுட்பம் கண்டுபிடிக்கப்பட்டவுடன் இதன் தேவை மற்ற நாடுகளில் அறிமுகமானது. ஐரோப்பியர்களின் வருகைக்குப் பிறகே இந்தியாவிலும் பீட்ரூட் அறிமுகமானது. இந்தியாவில் ஐரோப்பியர்களின் காலநிலைக்கு ஒத்த குளிர்பிரதேசங்களில் இது பயிடப்படுகிறது.

சமைப்பதற்கு உகந்த பீட்ரூட்டை தேர்ந்தெடுப்பது எப்படி?
பீட்ரூட்டின் தோல் வறண்டு போகாமல், தோலை லேசாகக் கீறினால் உள்ளேயிருக்கும் காயின் சாறு உடனே வெளிப்பட வேண்டும். இதுவே சமைப்பதற்கு தோதான இளம் பீட்ரூட். முற்றிய பீட்ரூட் தோல் தடித்து கடினமானதாக இருக்கும். இதை வேக வைக்கும்போது கடினத்தன்மை அதிகமாக இருக்கும். சுவையும் சற்றும் குறைச்சலாக இருக்கும்.

பீட்ரூட்டில் உள்ள சத்துக்கள்
100கிராம் பீட்ரூட்டில் கார்போஹைட்ரேட் 9.96கி,நார்ச்சத்து 2.0கி, சர்க்கரை 7.96கி, கொழுப்பு 0.18கி. இவை தவிர, கால்சியம், இரும்பு, பொட்டாசியம், சோடியம், மாங்கனீஸ், பாஸ்பரஸ்,ஜின்க் போன்ற தனிம சத்துக்களும் வைட்டமின் ஏ, வைட்டமின் சி, வைட்டமின் பி காம்பளக்ஸ் போன்ற உயிர்சத்துக்களும் அடங்கியுள்ளன.

பீட்ரூட்டில் ஒரு ரெசிபி…

DSCN1848

பீட்ரூட் பொரியல்

தேவையானவை:

பீட்ரூட் – 2

பெரிய வெங்காயம் – 1

காய்ந்த மிளகாய் – 2

சோம்பு – 1 தேக்கரண்டி

தேங்காய்த்துருவல் – 2 மேஜைக்கரண்டி

எண்ணை – 1 மேஜைக்கரண்டி

கடுகு – அரை தேக்கரண்டி

உளுத்தம் பருப்பு – 1 மேஜைக்கரண்டி

கறிவேப்பிலை – 1 ஈர்க்கு

உப்பு – 1 தேக்கரண்டி

செய்முறை:

பீட்ரூட்டை நன்குக் கழுவி, தோல் சீவி, சிறியத் துண்டுகளாக நறுக்கவும்.

வெங்காயத்தையும் பொடியாக நறுக்கவும்.ஒரு வாணலியில் எண்ணை விட்டு, கடுகு போடவும். கடுகு வெடித்தவுடன், உளுத்தம் பருப்பைப் போட்டு, மிளகாயைக் கிள்ளிப் போடவும். உளுத்தம்பருப்பு சிவக்கும் வரை வறுக்கவும். பின் பொடியாக நறுக்கிய வெங்காயத்தையும், கறிவெப்பிலையையும் சேர்த்து வதக்கவும். வெங்காயம் நன்றாக வதங்கியவுடன், பீட்ரூட்டைச் சேர்த்து சிறிது நீர் தெளித்து கிளறி மூடி வைத்து மிதமான தீயில் வேகவிடவும்.

காய் வெந்தவுடன், சோம்பை ஒன்றிரண்டாகப் பொடித்துப் போடவும். அத்துடன் உப்புச் சேர்த்து நன்றாகக் கிளறி விடவும். பின் தேங்காய்த்துருவல் சேர்த்து மீண்டும் ஒரு முறை கிளறி இறக்கி வைக்கவும்.

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.