எளிய உணவுகள், காய்கறி சமையல், குழந்தைகளுக்கான உணவு, சமையல், செய்து பாருங்கள், சைவ சமையல்

எளிய உணவுகள் – கத்திரிக்காய் சாதம்

எளிய உணவுகள் – கத்திரிக்காய் சாதம்

குழந்தைகளுக்கு கத்திரிக்காய் என்றுமே கசப்பான உணவுதான். கத்திரிக்காயில் உள்ள சிறிதளவு கசப்புசுவை, சில சமயம் பெரியவர்களுக்குக்கூட பிடிப்பதில்லை. ஆனால் உடல்வளர்ச்சிக்குத் தேவையான இரும்புச்சத்துள்ள கத்திரிக்காயை டயட்டில் சேர்க்காமல் இருக்க முடியுமா? சுவையும் சத்தும் குறையாமல் கத்திரிக்காயை சமைத்துக்கொடுத்தால் ஒருவேளை அவர்களுக்குப் பிடிக்கக்கூடும். சரி, இந்த ரெசிபியை முயற்சித்துப் பாருங்கள்.
தேவையானவை
அரிசி – ஒரு கப்
வெள்ளை கத்திரிக்காய் – 3 (பெரியது)
தக்காளி – 2
பெரிய வெங்காயம் – 1
சாம்பார் பொடி- 3 டீஸ்பூன்
மஞ்சள் தூள் – அரை டீஸ்பூன்
கல் உப்பு – தேவையான அளவு
நல்லெண்ணெய் – தேவையான அளவு
கடுகு – அரை டீஸ்பூன்
கருவேப்பிலை – ஒரு கொத்து
செய்முறை
அரிசியை பொலபொலவென வேகவைத்து, ஒரு தட்டில் பரப்பி ஆறவையுங்கள். கத்திரிக்காயை நீளவாக்கில் வெட்டவும். தக்காளி, வெங்காயத்தை பொடியாக அரிந்துகொள்ளவும்.
ஒரு கடாயில் எண்ணெய் விட்டு கடுகு, கருவேப்பிலை தாளிக்கவும். பிறகு, வெங்காயம், தக்காளியைப்போட்டு மைய வதக்கி, வெட்டி வைத்திருக்கும் கத்திரிக்காயைப் போடுங்கள். இப்போது தீயை குறைந்த அளவில் வைத்துக்கொள்ளுங்கள். கத்திரிக்காயை தக்காளி கலவையோடு நன்றாகக் கலந்து, தேவையெனில் சிறிது எண்ணெய் சேர்த்து தண்ணீர் சேர்க்காமல் வேகவிடுங்கள். தக்காளி சாறிலேயே கத்திரிக்காய் வேக வேண்டும். கத்திர்க்காய் வெந்து வரும்போது மஞ்சள் தூள், உப்பு,சாம்பார் பொடி சேர்த்து கிளறுங்கள். கத்திரிக்காய் உடையக்கூடாது, குறைந்த தீயிலே வதக்குங்கள். கத்திரிக்காயில் மசாலா கலவை ஒட்டி இதோ படத்தில் உள்ளதுபோல் வரவேண்டும்.

DSCN1499

இந்த பதத்தில் வடித்து வைத்திருக்கும் சாதத்தை சேர்த்து கிளறுங்கள். இறக்கும்போது தேவையெனில் ஒரு டீஸ்பூன் நெய் சேருங்கள். சுடச்சுட சாப்பிடும்போது இந்த கத்திரிக்காய் சாதத்தின் சுவை அருமையாக இருக்கும். கத்திரிக்காய் விரும்பாதவர்களும் நாக்கைச் சப்புக்கொட்டி சாப்பிடுவார்கள்!

DSCN1509

“எளிய உணவுகள் – கத்திரிக்காய் சாதம்” இல் ஒரு கருத்து உள்ளது

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.